Thực hiện Quy định số 96-QĐ/TW ngày 02 tháng 02 năm 2023 của Bộ Chính trị về việc lấy phiếu tín nhiệm đối với chức danh, chức vụ lãnh đạo, quản lý trong hệ thống chính trị, ngày 03 tháng 11 năm 2023, Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức đã ban hành Kế hoạch số 298-KH/TU về Tổ chức lấy phiếu tín nhiệm đối với các chức danh, chức vụ lãnh đạo, quản lý trong hệ thống chính trị thành phố Thủ Đức; với nguyên tắc bảo đảm sự lãnh đạo của Đảng, thực hiện nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ, tự phê bình và phê bình; nêu cao trách nhiệm của cấp ủy, tổ chức đảng, cơ quan, đơn vị, người đứng đầu, nhất là người được lấy phiếu tín nhiệm, người ghi phiếu tín nhiệm. Thông qua việc lấy phiếu tín nhiệm nhằm đánh giá uy tín và kết quả thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao của cán bộ; giúp cán bộ “tự soi”, “tự sửa”, tiếp tục phấn đấu, rèn luyện trong công tác; đồng thời qua đó Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức tiếp tục có các giải pháp xây dựng đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong giai đoạn hiện nay.
- Đối tượng lấy phiếu tín nhiệm: cán bộ lãnh đạo thuộc diện Ban Thường vụ Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh, Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức quản lý.
- Thời gian hoàn thành việc lấy phiếu tín nhiệm: trong tháng 11 năm 2023.
Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức giao Cấp ủy các chi, đảng bộ; các cơ quan, đơn vị trực thuộc thành phố Thủ Đức lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện lấy phiếu tín nhiệm theo Kế hoạch này; tổng hợp báo cáo Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức về kết quả phiếu tín nhiệm đối với các chức danh cán bộ thuộc diện Ban Thường vụ Thành ủy Thủ Đức quản lý (thông qua Ban Tổ chức Thành ủy) theo quy định.