Chào mừng kỷ niệm 78 năm ngày Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 – 19/8/2023) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (02/9/1945 – 02/9/2023); sáng ngày 29/8, Thành ủy Thủ Đức đã long trọng tổ chức Lễ trao tặng Huy hiệu Đảng đợt Ngày 02 tháng 9 năm 2023.
Tham dự và chủ trì buổi lễ có các đồng chí: Nguyễn Phước Hưng, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Thành phố Hồ Chí Minh, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Thủ Đức cùng các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Đảng bộ thành phố Thủ Đức và 64 đồng chí được nhận Huy hiệu Đảng từ 60 năm tuổi Đảng trở lên và có 55 đảng viên lần đầu được nhận huy hiệu Đảng (30 năm tuổi Đảng).
Đợt này Đảng bộ thành phố Thủ Đức có 402 đồng chí được nhận Huy hiệu Đảng, trong đó, Huy hiệu 75 năm tuổi Đảng (05 đồng chí), Huy hiệu 70 năm tuổi Đảng (01 đồng chí), Huy hiệu 65 năm tuổi Đảng (05 đồng chí), Huy hiệu 60 năm tuổi Đảng (20 đồng chí), Huy hiệu 55 năm tuổi Đảng (65 đồng chí), Huy hiệu 50 năm tuổi Đảng (53 đồng chí), Huy hiệu 45 năm tuổi Đảng (37 đồng chí), Huy hiệu 40 năm tuổi Đảng (153 đồng chí), Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng (62 đồng chí) và truy tặng Huy hiệu 40 năm tuổi Đảng (01 đồng chí).
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Phước Hưng - Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Thủ Đức nhấn mạnh, Đảng bộ thành phố Thủ Đức đánh giá cao và trân trọng những cống hiến, đóng góp của các đồng chí đảng viên nhận Huy hiệu Đảng; đồng thời, tin tưởng rằng với những kinh nghiệm, bản lĩnh của mình, các đồng chí sẽ là tấm gương sáng cho thế hệ trẻ noi theo, tiếp tục cống hiến vào sự phát triển chung của thành phố Thủ Đức trong những năm tiếp theo.
“Chúng ta nguyện không ngừng phấn đấu học tập và nỗ lực làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; tiếp tục thực hiện Di chúc của Người “Giữ gìn Đảng ta thật trong sạch, phải xứng đáng là người lãnh đạo, là người đầy tớ thật trung thành của nhân dân” bằng những việc làm cụ thể, phát huy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc, đẩy mạnh phong trào thi đua yêu nước, nhằm mục tiêu phát triển mạnh mẽ kinh tế, xã hội, nâng cao chất lượng cuộc sống của nhân dân, gắn với xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, xây dựng thành phố Thủ Đức ngày càng phát triển nhanh và bền vững, đóng góp ngày càng lớn vì sự phát triển của Thành phố Hồ Chí Minh nói chung và thành phố Thủ Đức nói riêng, có chất lượng sống tốt, văn minh, hiện đại, nghĩa tình”.
Phát biểu tại buổi Lễ, đồng chí Trần Đình Ân, đảng viên nhận Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng thuộc Đảng bộ phường Hiệp Bình Chánh, đại diện đảng viên nhận Huy hiệu Đảng, bày tỏ niềm vinh dự và tự hào với những vần thơ thật nhiều cảm xúc trích trong bài thơ Khi Đảng ta tròn 30 tuổi của nhà thơ Tố Hữu: "Anh chị em ơi! Ba mươi năm đời ta có Đảng, hôm nay ôn lại quãng đường dài. Ngọt bùi nhớ lúc đắng cay, ra sông nhớ suối, có ngày nhớ đêm..." đó cũng chính là những phút giây hồi tưởng nhắc về những kỷ niệm, những năm tháng rèn luyện để được đứng vào hàng ngũ của Đảng và hôm nay rất tự hào và hứa sẽ “mãi mãi giữ vững nhân cách, phẩm chất chính trị và đạo đức lối sống của một người đảng viên cộng sản, làm thật tốt nhiệm vụ của người đảng viên trong mọi hoàn cảnh, dù khó khăn, thách thức để xứng đáng lòng tin của của đảng bộ, chi bộ, đồng chí và nhân dân gởi gắm. Thật sự là tấm gương tiêu biểu, thường xuyên học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Bác Hồ. Cùng với đảng bộ, chi bộ xây dựng Đảng ngày càng trong sạch, vững mạnh”.
Cũng trong đợt trao Huy hiệu Đảng này, vào ngày 28/8/2023, được sự thống nhất của Thường trực Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh, Thành ủy Thủ Đức đã tổ chức Lễ trao tặng Huy hiệu 55 năm tuổi Đảng tại nhà riêng đối với đồng chí Huỳnh Đảm, nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Chủ tịch Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam; đồng chí Nguyễn Văn Nên, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh đến dự và trao tặng Huy hiệu Đảng; đồng chí Nguyễn Hữu Hiệp, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh, Bí thư Thành ủy Thủ Đức cùng đại diện Đảng ủy phường, Chi bộ nơi đồng chí đang sinh hoạt Đảng cùng tham dự. Cùng thời điểm trên, đồng chí Nguyễn Hồ Hải, Phó Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh; đồng chí Nguyễn Phước Hưng, Thành ủy viên Thành phố Hồ Chí Minh, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Thủ Đức cùng đại diện Đảng ủy phường, Chi bộ cũng đến nhà riêng trao tặng Huy hiệu 65 năm tuổi Đảng đối với đồng chí Trung tướng Võ Thái Hòa, nguyên Thứ trưởng Bộ Công an.